Watan wayar da kan jama'a game da tsaro ta Intanet

Watan wayar da kan jama'a ta Intanet (NCSAM) tare da haɗin gwiwa ne kuma Ƙungiyar Tsaro ta Intanet ta Ƙasa (NCSA) da Sashen Tsaron Gida na Amurka (DHS).
Ops Masu Bayar da Tsaron Intanet Yayi Alƙawari don Tallafawa Watan Fadakarwa ta Tsaro ta Intanet ta ƙasa 2018 a matsayin Gwarzon

07/18/18 - Shawarar Tsaro ta Cyber ya sanar da cewa we ya zama Gwarzon Watan Wayar da Kai ta Intanet ta Ƙasa (NCSAM) 2018. Za mu haɗu da haɓaka ƙoƙarin duniya tsakanin kamfanoni, hukumomin gwamnati, kwalejoji da jami'o'i, ƙungiyoyi, ƙungiyoyi masu zaman kansu, da daidaikun mutane don haɓaka aminci da sirrin kan layi.

Yaƙin neman zaɓe mai yawa da nisa da ake gudanarwa kowace shekara a cikin Oktoba, an ƙirƙiri NCSAM a matsayin ƙoƙarin haɗin gwiwa tsakanin gwamnati da masana'antu don tabbatar da duk 'yan ƙasa na dijital suna da albarkatun da ake buƙata don kasancewa cikin aminci da aminci a kan layi yayin kare bayanansu na sirri. A matsayin zakaran hukuma, Shawarar Tsaro ta Cyber gane da sadaukar da kai ga tsaro ta yanar gizo, amincin kan layi, da keɓantawa.

Ƙungiyar Tsaro ta Intanet ta Ƙasa.

Haɗin gwiwa tare da jagorancin National Cyber ​​​​Security Alliance (NCSA) da Ma'aikatar Tsaro ta Gida ta Amurka (DHS), NCSAM ya haɓaka sosai tun lokacin da aka kafa ta, ta kai ga masu amfani, ƙananan masana'antu da matsakaita, kamfanoni, ƙungiyoyin gwamnati, sojoji. , cibiyoyin ilimi, da matasa na kasa da kasa. NCSAM 2017 ya kasance nasarar da ba a taba ganin irinsa ba, yana samar da labaran labarai na 4,316 - karuwa na 68 bisa dari idan aka kwatanta da NCSAM 2016 ta kafofin watsa labaru. Kaddamar da shekara ta 15th, NCSAM 2018 tana ba da dama mara misaltuwa don yin amfani da babban ci gaban karɓowar watan da faɗaɗa tsaro ta yanar gizo, ilimin sirri, da wayar da kan jama'a a duniya cikin shekaru da yawa da suka gabata.

“Shirin Zakaran ya ci gaba da zama ginshiƙi mai ƙarfi ga watan Fadakarwa na Tsaro ta Intanet na ƙasa mai ci gaba da tasiri mai tasiri. A cikin 2017, kungiyoyi 1,050 ne suka yi rajista don tallafawa watan - karuwar kashi 21 cikin 2018 daga shekarar da ta gabata,” in ji Russ Schrader, babban darektan NCSA. "Muna godiya ga kungiyoyin gasar zakarun mu na XNUMX saboda goyon bayansu da sadaukarwar da suke da shi na inganta tsaro ta yanar gizo, wayar da kan kan layi, da damar kare sirrin mu."

Don ƙarin bayani game da NCSAM 2018, shirin Zakaran, da yadda ake shiga ayyuka daban-daban, ziyarci staysafeonline.org/ncsam. Hakanan zaka iya bi da amfani da hashtag na NCSAM na hukuma #CyberAware a shafukan sada zumunta a tsawon wata.

Game da Watan Wayar da Kan Tsaro ta Intanet

An tsara NCSAM don haɗawa da ilmantar da abokan hulɗar jama'a da masu zaman kansu ta hanyar abubuwan da suka faru da kuma shirye-shirye don wayar da kan jama'a game da tsaro ta yanar gizo don ƙara ƙarfin al'umma a yayin wani lamari na yanar gizo. Tun lokacin da Shugaban Kasa ya ayyana NCSAM a cikin 2004, Majalisa, Tarayya, Jihohi, da Kananan Hukumomi, da shugabannin masana'antu da masu ilimi sun amince da shirin. Wannan yunƙurin haɗin kai ya zama dole don kiyaye sararin samaniya mafi aminci da juriya kuma ya kasance tushen babbar dama da haɓaka tsawon shekaru. Don ƙarin bayani, ziyarci staysafeonline.org/ncsam or dhs.gov/national-cyber-security-awareness-month.

Game da NCSA

NCSA ita ce jagorar sa-kai ta al'umma, haɗin gwiwar jama'a da masu zaman kansu da ke haɓaka tsaro ta yanar gizo da ilimin sirri da wayar da kan jama'a. NCSA tana aiki tare da masu ruwa da tsaki daban-daban a cikin gwamnati, masana'antu, da ƙungiyoyin jama'a. Abokan hulɗa na farko na NCSA sune DHS da NCSA's Board of Directors, wanda ya haɗa da wakilai daga ADP; Aetna; AT&T Services Inc.; Bankin Amurka; CDK Global, LLC; Cisco; Kamfanin Comcast; ESET Arewacin Amurka; Facebook; Google; Kamfanin Intel; Ayyuka masu ma'ana; Marriott International; Mastercard; Kamfanin Microsoft; Mimecast; Semiconductor NXP; Raytheon; RSA, Sashen Tsaro na EMC; Masu sayarwa; Kamfanin Symantec; TeleSign; Visa da Wells Fargo. Babban ƙoƙarin NCSA ya haɗa da Watan Wayar da Kan Tsaro ta Intanet (Oktoba), Ranar Sirri na Bayanai (Jan. 28), da STOP. TUNANI. HADA™; kuma CyberSecure My Business™, wanda ke ba da shafukan yanar gizo, albarkatun yanar gizon, da kuma tarurruka don taimakawa kasuwancin su kasance masu juriya da juriya daga hare-haren cyber. Don ƙarin bayani kan NCSA, da fatan za a ziyarci staysafeonline.org/about.

Game da TSAYA. TUNANI. HADA.

TSAYA. TUNANI. CONNECT.™ shine yakin wayar da kan jama'a kan aminci na duniya don taimakawa duk 'yan ƙasa na dijital su kasance cikin aminci da aminci akan layi. Haɗin gwiwar kamfanoni masu zaman kansu, masu zaman kansu, da ƙungiyoyin gwamnati waɗanda ba a taɓa yin irinsa ba ne suka ƙirƙiro saƙon tare da jagoranci wanda NCSA da APWG suka samar. An ƙaddamar da yaƙin neman zaɓe a cikin Oktoba 2010 ta STOP. TUNANI. CONNECT.™ Yarjejeniyar Saƙo tare da haɗin gwiwar gwamnatin Amurka, gami da Fadar White House. NCSA, tare da haɗin gwiwar APWG, na ci gaba da jagorantar yakin. DHS ne ke jagorantar sa hannu na tarayya a yakin. Koyi yadda ake shiga ta bin STOP. TUNANI. CONNECT.™ a kunne Facebook da kuma Twitter da ziyartar stopthinkconnect.org.

Me yasa Watan wayar da kan jama'a ta yanar gizo ke da mahimmanci fiye da kowane lokaci

A cikin saurin haɓakar yanayin dijital na yau, mahimmancin tsaro na intanet ba za a iya wuce gona da iri ba. Tare da barazanar yanar gizo ta zama mafi zamani kuma ta zama ruwan dare, mutane da kungiyoyi dole ne su kasance a faɗake don kare kansu daga yuwuwar kutsawa da hare-hare. Shi ya sa Watan wayar da kan jama'a ta Intanet ke da mahimmanci a yanzu fiye da kowane lokaci.

Watan wayar da kan jama'a ta yanar gizo, wani shiri na shekara-shekara da ake gudanarwa a watan Oktoba, yana da nufin ilmantar da mutane da 'yan kasuwa game da mahimmancin tsaro ta yanar gizo. Yana ba da dama don wayar da kan jama'a da ƙarfafa kariya daga barazanar yanar gizo. Tare da saurin haɓaka aiki mai nisa, siyayya ta kan layi, da ma'amaloli na dijital, yana da mahimmanci don haskaka mahimmancin tsaro ta yanar gizo da ƙarfafa ayyuka mafi kyau.

A lokacin Watan Fadakarwa ta Tsaro ta Intanet, daidaikun mutane na iya koyo game da sabbin barazanar yanar gizo, hanyoyin kiyaye bayanan sirri, da yadda ake ganewa da amsa yunƙurin satar bayanan sirri. Kasuwanci kuma za su iya amfani da wannan watan don ilimantar da ma'aikata game da mafi kyawun ayyukan tsaro na intanet da aiwatar da matakan kare mahimman bayanansu.

A ƙarshe, Watan Faɗakarwar Tsaro ta Intanet ta ƙasa tana tunatar da mu cewa kare kasancewar mu ta kan layi wani nauyi ne na raba yayin da muke kewaya duniyar dijital da ke ƙara haɓaka. Ta hanyar kasancewa da sanarwa da ɗaukar kyau Cybersecurity halaye, za mu iya taimakawa ƙirƙirar yanayin dijital mafi aminci ga kowa da kowa.

Muhimmancin wayar da kan jama'a ta yanar gizo

Wayar da kan tsaro ta Intanet ba kalma ce kawai ba amma muhimmin bangare ne na rayuwar mu ta dijital. Sakamakon harin yanar gizo na iya zama bala'i ga daidaikun mutane da kasuwanci. Tasirin na iya zama mai nisa, daga satar bayanan sirri zuwa asarar kuɗi da lalata suna. Ta hanyar shiga cikin Watan Fadakarwa ta Intanet na Kasa, daidaikun mutane da kungiyoyi za su iya koyo game da sabbin barazanar, fahimtar mahimmancin matakan kai tsaye, da ɗaukar matakan kare kansu.

Kididdigar tsaro ta yanar gizo da abubuwan da ke faruwa

Don fahimtar da gaske mahimmancin Watan Fadakarwa ta Tsaro ta Intanet, yana da mahimmanci a bincika yanayin yanayin tsaro na intanet na yanzu. Ƙididdiga na baya-bayan nan sun nuna girman girman barazanar yanar gizo. A cewar 2021 Cybersecurity Almanac, laifukan yanar gizo za su kashe tattalin arzikin duniya sama da dala tiriliyan 10.5 a duk shekara nan da shekarar 2025. Wannan adadi mai ban mamaki yana nuna bukatar gaggawar kara wayar da kan jama'a ta yanar gizo.

Bugu da ƙari, haɓakar ayyukan nesa da kuma ƙarin dogaro ga fasahar dijital sun haifar da sabbin dama ga masu aikata laifuka ta yanar gizo. Hare-haren phishing, ransomware, da keta bayanan sun zama ruwan dare, suna kaiwa mutane da kungiyoyi masu girma dabam. Sanin tsaro ta Intanet yana da mahimmanci wajen guje wa waɗannan barazanar da rage tasirin su.

Kasuwancin barazanar tsaro ta yanar gizo na yau da kullun suna fuskanta.

Kasuwanci, musamman, sune manyan abubuwan da ake kaiwa hari ta yanar gizo. Fahimtar barazanar gama gari da suke fuskanta yana da mahimmanci don haɓaka ingantattun dabarun tsaro na intanet. Ɗaya daga cikin barazanar da aka fi sani shine phishing, inda maharan ke amfani da imel na yaudara ko saƙonni don yaudarar ma'aikata don bayyana mahimman bayanai. Hare-haren Ransomware, inda masu satar bayanai ke rufaffen bayanai masu mahimmanci da kuma neman biyan kudin sakinsa, suma suna karuwa.

Bugu da ƙari, hare-haren sarkar samar da kayayyaki, inda masu aikata laifuka ta yanar gizo ke yin sulhu da amintaccen dillali ko abokin tarayya don samun damar shiga ba tare da izini ba ga tsarin ƙungiyar da aka yi niyya, suna haifar da babbar barazana. Amincewa da imel na kasuwanci, barazanar mai ciki, da raunin IoT wasu wuraren damuwa ne. Ta hanyar gane waɗannan barazanar, ƙungiyoyi za su iya kare kadarorin su da ƙarfi.

Matakai don haɓaka wayar da kan tsaro ta yanar gizo a cikin ƙungiyar ku

Haɓaka wayar da kan jama'a ta yanar gizo a cikin ƙungiyar ku yakamata ya zama babban fifiko. Ga wasu matakan da zaku iya ɗauka don haɓaka wayar da kanku da ƙarfafa garkuwarku:

1. Koyar da Ma'aikata: Gudanar da zaman horo na yau da kullun don ilmantar da ma'aikata game da barazanar intanet na gama-gari, yunƙurin phishing, da mafi kyawun ayyuka don kare mahimman bayanai.

2. Aiwatar da Ƙarfafan Manufofin Kalmar wucewa: Ƙarfafa ma'aikata su yi amfani da keɓaɓɓen kalmomin shiga, hadaddun kalmomin shiga da aiwatar da ingantattun abubuwa masu yawa don ƙara ƙarin tsaro.

3. Kiyaye Software Har zuwa Kwanan Wata: Sabunta software da tsarin akai-akai don tabbatar da cewa suna da sabbin facin tsaro da kariya daga sanannun lahani.

4. Yi Ƙimar Rauni na Kai-da-kai: Gudanar da kima na rashin ƙarfi na lokaci-lokaci don ganowa da magance raunin da ke cikin abubuwan more rayuwa da tsarin ƙungiyar ku.

5. Kafa Shirye-shiryen Amsa Haƙiƙa: Ƙirƙira da gwada shirye-shiryen mayar da martani don tabbatar da amsa mai sauri da inganci ga yuwuwar hare-haren yanar gizo.

Ta hanyar aiwatar da waɗannan matakan, zaku iya ƙirƙirar al'adar wayar da kan jama'a ta yanar gizo a cikin ƙungiyar ku kuma rage haɗarin barazanar yanar gizo.

Matsayin ma'aikata a cybersecurity

Ma'aikata suna taka muhimmiyar rawa wajen kiyaye tsaro ta yanar gizo a cikin ƙungiya. Yawancin lokaci su ne layin farko na kariya daga hare-haren yanar gizo. Ma'aikata na iya fadawa cikin yunƙurin phishing ba tare da sanin yakamata da horarwa ba ko kuma shiga cikin haɗari akan layi ba tare da sani ba.

Ya kamata ƙungiyoyi su saka hannun jari a cikin cikakkun shirye-shiryen horarwa don ilimantar da ma'aikata game da mafi kyawun ayyukan tsaro na intanet. Wannan ya haɗa da gane imel ɗin da ake tuhuma, ta amfani da kalmomin sirri masu ƙarfi, shiga amintattun hanyoyin sadarwar kamfani daga nesa, da fahimtar mahimmancin sabunta software na yau da kullun.

Yakamata a kwadaitar da ma'aikata da su gaggauta bayar da rahoton duk wani aiki da ake tuhuma ko yuwuwar tabarbarewar tsaro. Ta hanyar haɓaka al'adar sadarwar buɗe ido da kuma ba da lissafi, ƙungiyoyi za su iya ƙarfafa ma'aikatansu su zama masu shiga tsakani a cybersecurity.

Kayan aiki da albarkatu don Watan Fadakarwa da Tsaro ta Intanet

kasa Sanin Tsaron Yanar Gizo Watan yana ba da ɗimbin kayan aiki da albarkatu don taimakawa mutane da ƙungiyoyi su ƙarfafa su ayyukan cybersecurity. Ga wasu mahimman bayanai don ganowa:

1. StaySafeOnline.org: Wannan gidan yanar gizon yana ba da shawarwari iri-iri, jagorori, da kayan ilimantarwa don taimaka wa ɗaiɗaikun jama'a da kasuwanci su inganta yanayin tsaro na intanet.

2. Cybersecurity and Infrastructure Security Agency (CISA): CISA tana ba da albarkatu masu yawa, gami da webinars, jagorori, da kayan aiki, don taimakawa ƙungiyoyi su haɓaka kariya ta yanar gizo.

3. Cibiyar Ƙididdiga da Fasaha ta Ƙasa (NIST): NIST tana ba da tsarin tsaro na intanet da jagororin da kungiyoyi za su iya amfani da su don tantancewa da inganta ayyukan tsaro na yanar gizo.

4. Al'amuran Al'umma: Yawancin al'ummomi suna shirya taron wayar da kan jama'a ta yanar gizo a lokacin Watan wayar da kan jama'a ta Intanet. Shiga cikin waɗannan al'amuran na iya ba da basira mai mahimmanci da damar sadarwar.

Ta hanyar yin amfani da waɗannan albarkatu, daidaikun mutane da ƙungiyoyi za su iya fahimtar mafi kyawun ayyukan tsaro na intanet kuma su ci gaba da sabunta su tare da sabbin abubuwa da barazana.

Shiga cikin al'amuran al'umma da himma

Watan wayar da kan jama'a game da tsaro ta Intanet game da ƙoƙarin mutum ɗaya ne da damar yin hulɗa tare da sauran al'umma. Ƙungiyoyi da al'ummomi da yawa suna ɗaukar nauyin al'amura da himma don wayar da kan jama'a game da tsaro ta yanar gizo da haɓaka ayyuka mafi kyau.

Yi la'akari da shiga cikin taron bita na gida, tarurrukan karawa juna sani, ko gidajen yanar gizo waɗanda ke mai da hankali kan tsaro na intanet. Shiga cikin waɗannan al'amuran yana faɗaɗa ilimin ku kuma yana ba ku damar haɗawa da mutane da ƙungiyoyi masu tunani iri ɗaya. Haɗin kai tare da wasu na iya taimakawa haɓaka ingantaccen al'adar tsaro ta yanar gizo da ƙirƙirar hanyar sadarwa mai goyan baya kan barazanar yanar gizo.

Haɗin kai tare da masana da ƙungiyoyin tsaro na intanet

Haɗin kai yana da mahimmanci a yaƙi da barazanar yanar gizo. Watan wayar da kan jama'a ta yanar gizo na ƙasa yana ba da ingantaccen dandamali don haɗawa da masana da ƙungiyoyin tsaro na intanet. Tuntuɓi kamfanoni na yanar gizo na gida, ƙungiyoyin masana'antu, ko hukumomin gwamnati don bincika yuwuwar haɗin gwiwa ko haɗin gwiwa.

Waɗannan haɗin gwiwar na iya ɗaukar nau'o'i daban-daban, kamar yaƙin wayar da kan jama'a na haɗin gwiwa, raba bayanai, ko shirye-shiryen horar da tsaro na intanet. Ta hanyar yin amfani da ƙwarewa da albarkatun waɗannan ƙungiyoyi, za ku iya ƙarfafa kariyar yanar gizon ku da ba da gudummawa ga mafi aminci ga yanayin dijital.

Kammalawa: Muhimmancin ci gaba da wayar da kan tsaro ta yanar gizo

Watan wayar da kan jama'a ta yanar gizo ta ƙasa yana tunatar da mu cewa kare kasancewar mu akan layi wani nauyi ne na raba yayin da muke kewaya duniyar dijital da ke ƙara haɓaka. Ta hanyar kasancewa da masaniya da ɗaukar kyawawan halaye na tsaro na intanet, za mu iya taimakawa ƙirƙirar yanayin dijital mafi aminci ga kowa da kowa.

Watan wayar da kan jama'a ta Intanet yana ba da dama mai mahimmanci don ilmantar da kanmu, ma'aikatan mu, da kuma al'ummominmu game da mahimmancin tsaro ta yanar gizo. Yana ba da dandamali don koyo game da sabbin barazanar, aiwatar da mafi kyawun ayyuka, da haɗin gwiwa tare da masana da ƙungiyoyi.

Ka tuna, cybersecurity ba ƙoƙari ne na lokaci ɗaya ba amma alƙawarin ci gaba. Ta hanyar ba da fifiko kan wayar da kan jama'a ta yanar gizo da kuma ɗaukar matakan da suka dace, za mu iya rage haɗarin da kuma tabbatar da amintacciyar makoma ta dijital ga kanmu da kuma tsararraki masu zuwa. Mu rungumi wannan dama kuma mu sanya kowane wata ya zama wata na wayar da kan jama'a ta yanar gizo.

Leave a Comment

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

*

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.