Cikakken Jagora Zuwa Tsaron Intanet Don Masu Ba da Kiwon Lafiya

Tsare bayanan mara lafiyar ku shine babban fifiko ga ƙungiyoyin kiwon lafiya. Sarrafa tsaron dijital ku yadda ya kamata tare da wannan cikakken jagora ga cybersecurity don masu samar da lafiya.

Ma'aikatan kiwon lafiya suna buƙatar ɗaukar ƙarin matakan tsaro don kiyaye bayanansu. Ba tare da matakan da suka dace ba, bayanan majiyyata masu mahimmanci, bayanan kuɗi, da sauran bayanan sirri na iya zama cikin haɗarin keta ko amfani. Wannan jagorar tana koyar da yadda ake ƙarfafa tsaro ta yanar gizo da kare ƙungiyar kula da lafiyar ku daga barazanar dijital.

Auna Matsayin Tsaron IT ɗinku akai-akai.

Yana da mahimmanci don ci gaba da kimantawa da kuma duba yanayin tsaro na IT don tabbatar da cewa kuna da matakan da suka dace. Fara tare da bitar kayan aikin ku na IT na yanzu, kayan aikin software, da matakai. Na gaba, gano yuwuwar raunin da masu aikata mugunta za su iya amfani da su, kamar buɗaɗɗen tashar jiragen ruwa, tsoffin software ko shirye-shiryen riga-kafi, watsa bayanan da ba a ɓoye ba, da haƙƙin samun dama. Sannan, nemi hanyoyin ƙarfafa waɗannan wurare masu rauni don kare bayananku daga harin.

Ƙirƙirar Manufofin Kalmar wucewa Mai ƙarfi.

Ƙirƙiri kuma aiwatar da cikakkiyar manufar kalmar sirri wacce ke buƙatar amintattun kalmomin shiga akan duk asusun tsarin ku. Haɗaɗɗen, kalmomin sirri na musamman suna ba da kariya daga nau'in hare-haren ƙarfin ƙarfi waɗanda suka tabbatar da nasara ga masu kutse a baya, don haka a tabbata ana buƙatar masu amfani su zaɓi kalmomin wucewa waɗanda ke da wuyar ƙima da haɗa lambobi, haruffa na musamman, da manyan haruffa da ƙananan haruffa. Bugu da ƙari, horar da masu amfani da su canza kalmomin shiga na wata-wata akai-akai don kiyayewa daga satar bayanai.

Ƙirƙiri Tsarin Tabbatar da Factor Multi-Factor (MFA).

Wata hanya don kare mahimman bayanan haƙuri shine ta ƙirƙirar tsarin tabbatar da abubuwa da yawa (MFA) a cikin ƙungiyar ku. MFA na buƙatar nau'i biyu ko fiye na tantancewa lokacin shiga cikin tsarin, kamar kalmar sirri da lambar lokaci ɗaya da aka aika ta SMS ko imel. MFA kuma tana taimakawa tabbatar da cewa ma'aikata masu izini kawai zasu iya samun damar bayanai masu mahimmanci, suna kare su daga masu amfani mara izini. Aiwatar da ingantaccen shirin MFA yana da mahimmanci don kare bayanan majiyyatan ku.

Zuba hannun jari a cikin Nagartattun Firewalls da hanyoyin Tace hanyar sadarwa.

Firewalls da mafita na tace cibiyar sadarwa kayan aiki ne masu mahimmanci ga masu ba da lafiya wajen kare bayanai. Lokacin da aka haɗa su tare da wasu ƙa'idodin tsaro, kamar ɓoyewa da ikon samun dama, bangon wuta da tacewa suna taimakawa hana malware shiga tsarin. Zuba hannun jari a cikin ci-gaba ta wuta da hanyoyin tace hanyar sadarwa na iya ba da ƙarin kariya, kiyaye mahimman bayanan haƙuri daga masu aikata laifukan yanar gizo.

Aiwatar da ingantaccen Tsarin Ajiyayyen don Kariyar bayanai da farfadowa.

Ƙirƙirar amintaccen shirin wariyar ajiya yana da mahimmanci don kare bayanan ku a yanayin gazawar tsarin ko harin ransomware. Ya kamata a adana bayanan ajiya a waje kuma a rufaffen su cikin tafiya da kuma lokacin hutawa. Tabbatar da akai-akai cewa madadin suna aiki daidai kuma kula da kwafin mahimman bayanai akan rukunin yanar gizon don tabbatar da murmurewa cikin sauri idan ya cancanta. Bugu da ƙari, gwada tsarin madadin akai-akai don tabbatar da an yi amfani da shi yadda ya kamata.

Kiyaye Bayanan Mara lafiya: Cikakken Jagorar Tsaro ta Intanet don Masu Ba da Kiwon Lafiya

Yayin da fasahar ke ci gaba, haka kuma barazanar tsaron bayanan majiyyaci ke yi. A cikin masana'antar kiwon lafiya, kiyaye bayanan haƙuri ba wajibi ne kawai na doka ba amma muhimmin nauyi ne na kiyaye amana da isar da ingantaccen kulawa. Shi ya sa Dole ne ma'aikatan kiwon lafiya su ba da fifiko kan tsaro ta yanar gizo a yanzu fiye da kowane lokaci.

Wannan cikakken jagorar zai bincika mahimman matakai da dabarun da masu ba da lafiya za su iya aiwatarwa don kiyaye bayanan marasa lafiya yadda ya kamata. Daga kafa ingantattun ka'idojin tsaro da gudanar da kimar haɗari na yau da kullun zuwa horar da ma'aikatan kan mafi kyawun ayyuka da kuma ci gaba da kasancewa tare da sabbin hanyoyin tsaro na yanar gizo, wannan jagorar za ta ba masu ba da kiwon lafiya ilimi da kayan aikin da suke buƙata don kare mahimman bayanai daga samun izini mara izini, ƙetare, da sata.

Tare da barazanar yanar gizo na ci gaba a koyaushe, ƙungiyoyin kiwon lafiya dole ne su ci gaba da gaba kuma su kasance masu himma a tsarin su na tsaro ta yanar gizo. Ta bin dabarun da aka zayyana a cikin wannan jagorar, masu ba da kiwon lafiya na iya rage haɗari, ƙarfafa yanayin tsaron su, da tabbatar da sirrin bayanan majiyyaci, mutunci, da samuwa.

Kare bayanan mara lafiya ba wajibi ne kawai na doka ba amma wajibi ne na ɗabi'a. Bari mu nutse cikin wannan cikakken jagorar tsaro ta yanar gizo kuma mu ƙarfafa masu ba da kiwon lafiya don kiyaye sirri da amincin majiyyatan su.

Barazana gama gari ta yanar gizo a cikin masana'antar kiwon lafiya

A cikin shekarun dijital na yau, masu ba da kiwon lafiya suna fuskantar ƙara yawan barazanar yanar gizo. Masu aikata laifuka ta yanar gizo koyaushe suna ƙirƙira sabbin hanyoyi don kutsawa cikin tsarin kiwon lafiya da satar bayanan haƙuri. Sakamakon warwarewar bayanai na iya zama mai muni, yana haifar da lalacewar mutunci, asarar kuɗi, ɓacin rai na shari'a, kuma, mafi mahimmanci, rashin kulawar haƙuri.

Masana'antar kiwon lafiya manufa ce mai ban sha'awa ga masu aikata laifuka ta yanar gizo saboda wadatar bayanai masu mahimmanci. Daga bayanan likita da bayanan inshora zuwa lambobin tsaro na jama'a da bayanin biyan kuɗi, bayanan mara lafiya ya zama zinari ga masu satar bayanai akan gidan yanar gizo mai duhu. Wannan ya sa ya zama wajibi ga masu ba da kiwon lafiya su ba da fifiko kan tsaro ta yanar gizo da aiwatar da tsauraran matakai don kare bayanan mara lafiya daga shiga mara izini.

Ɗaya daga cikin manyan ƙalubalen ƙungiyoyin kiwon lafiya shine yawan adadin bayanai da suke ɗauka. Rubutun kiwon lafiya na lantarki (EHRs), tsarin hoto na likita, dandamali na telemedicine, da sauran kayan aikin dijital sun kawo sauyi na isar da lafiya tare da haɓaka saman kai hari ga masu aikata laifuka ta yanar gizo. Kamar yadda masu ba da kiwon lafiya ke karɓar canjin dijital, dole ne su kuma ƙarfafa kayan aikin yanar gizon su don rage haɗarin adanawa da watsa ɗimbin bayanan haƙuri.

Yarda da HIPAA da kariyar bayanan haƙuri

Fahimtar barazanar tsaro ta yanar gizo ta masu samar da lafiya shine mataki na farko zuwa ga isasshen kariya. Ga wasu daga cikin barazanar da suka fi yaɗuwa:

1. Ransomware: Harin Ransomware ya zama ruwan dare gama gari a masana'antar kiwon lafiya. Waɗannan hare-haren sun haɗa da masu aikata laifuka ta yanar gizo suna ɓoye bayanan ƙungiyar tare da neman fansa don maɓallin ɓoye bayanan. Ba tare da madaidaitan ma'auni da matakan dawo da su ba, masu samar da kiwon lafiya na iya fuskantar gagarumin cikas ga kulawar majiyyaci kuma su jawo hasarar kuɗi masu yawa.

2.Pishing: Hare-haren phishing suna kaiwa ma'aikatan kiwon lafiya hari ta hanyar imel, saƙonni, ko kiran waya na yaudara. Ta hanyar yaudarar ma'aikata don bayyana bayanan shiga su ko zazzage abubuwan da aka makala, masu aikata laifuka ta yanar gizo suna samun damar shiga bayanan sirri mara izini. Hare-haren phishing galibi suna amfani da ma'anar gaggawa da amana da ke da alaƙa da saitunan kiwon lafiya, suna sa ma'aikata su zama masu saurin kamuwa da waɗannan zamba.

3. Barazana Mai Ma'ana: Barazana na cikin gida yana nufin munanan ayyukan mutane a cikin ƙungiya. Ma'aikatan da ke da damar samun bayanan majiyyaci na iya yin sulhu da gangan ko ba da gangan ba saboda riba, sakaci, ko rashin jin daɗi. Aiwatar da tsauraran matakan samun dama, lura da ayyukan masu amfani, da gudanar da horar da ma'aikata na yau da kullun suna da mahimmanci wajen rage haɗarin da ke tattare da barazanar ciki.

4. IoT Vulnerabilities: Yaɗuwar na'urorin Intanet na Abubuwa (IoT) a cikin kiwon lafiya, irin su na'urorin likitanci da masu sawa, sun gabatar da sabbin lahani. Masu laifi na Intanet na iya yin amfani da isassun matakan tsaro da tsofaffin software a cikin waɗannan na'urori don samun damar shiga cikin cibiyoyin kiwon lafiya mara izini, lalata bayanan haƙuri da yuwuwar yin haɗari ga rayuka.

Mafi kyawun ayyuka don kiyaye bayanan haƙuri

Dokar Matsakaicin Inshorar Lafiya da Lantarki (HIPAA) ta tsara ma'auni don kare bayanan mara lafiya masu mahimmanci a cikin Amurka. Yarda da ƙa'idodin HIPAA shine buƙatun doka don masu ba da lafiya kuma yana da mahimmanci don kiyaye amanar haƙuri.

HIPAA tana ba da umarnin aiwatar da kariyar gudanarwa, ta jiki, da fasaha don kare bayanan lafiya na lantarki (ePHI). Ma'aikatan kiwon lafiya dole ne su gudanar da kima na haɗari na yau da kullun, haɓaka manufofi da matakai, da horar da ma'aikatan su akan bin HIPAA. Rashin bin ka'idojin HIPAA na iya haifar da hukunci mai tsanani, gami da tara da matakin shari'a.

Don tabbatar da bin HIPAA da kare bayanan haƙuri, masu ba da lafiya ya kamata:

1. Gudanar da Ƙimar Haɗari na yau da kullum: Ƙididdigar haɗari na yau da kullum yana taimakawa wajen gano lahani da yiwuwar barazana ga bayanan mara lafiya. Ta hanyar tantance tasirin matakan tsaro na yanzu, masu ba da lafiya za su iya yanke shawara mai zurfi game da inganta kayan aikin yanar gizo.

2. Ƙirƙirar Manufofi da Tsare-tsare: Ƙirƙirar da aiwatar da cikakkun manufofi da matakai suna da mahimmanci don ci gaba da bin HIPAA. Ya kamata waɗannan manufofin su rufe ikon samun dama, ɓoyayyun bayanai, martanin da ya faru, da horar da ma'aikata. Yin bita akai-akai da sabunta waɗannan manufofin yana tabbatar da cewa suna da tasiri duk da haɓakar barazanar.

3. Ma'aikatan Horowa akan Yarda da HIPAA: Horon ma'aikata yana da mahimmanci don ƙirƙirar al'adar tsaro ta yanar gizo tsakanin ƙungiyoyin kiwon lafiya. Duk membobin ma'aikata yakamata su sami horo na yau da kullun akan ƙa'idodin HIPAA da mafi kyawun ayyuka don sarrafa bayanan haƙuri da ganewa da amsa abubuwan da suka faru na tsaro.

4. Aiwatar da Tabbataccen Ma'ajiya da Watsawa: Masu ba da lafiya dole ne su tabbatar da adana bayanan majiyyaci kuma an watsa su cikin aminci. Wannan ya haɗa da amfani da fasahohin ɓoyewa, aiwatar da sarrafawar shiga, da sa ido akai-akai da tsarin tantancewa don gano shiga mara izini ko keta bayanai.

Aiwatar da tsayayyen tsarin kalmar sirri

Aiwatar da tsauraran matakan tsaro yana da mahimmanci don kiyaye bayanan mara lafiya. Anan akwai mafi kyawun ayyuka waɗanda ma'aikatan kiwon lafiya ya kamata su bi:

1. Aiwatar da Ƙarfi Mai Ƙarfi

Manufofin kalmar sirri mai ƙarfi shine layin farko na tsaro daga samun izini ga bayanan mara lafiya. Masu ba da lafiya ya kamata su aiwatar da ƙa'idodin kalmar sirri masu zuwa:

– Kalmomin sirri yakamata su kasance masu rikitarwa, tare da mafi ƙarancin tsayin haruffa 10 da haɗin manyan haruffa da ƙananan haruffa, lambobi, da alamomi na musamman.

– Ya kamata a canza kalmomin shiga akai-akai, da kyau kowane kwanaki 60 zuwa 90.

– Ya kamata a aiwatar da tabbatarwa da yawa a duk lokacin da zai yiwu don samar da ƙarin tsaro.

2. Shirye-shiryen Koyar da Ma'aikata da Fadakarwa

Ma'aikata galibi sune mafi raunin hanyar haɗin gwiwa a cikin kariyar tsaro ta yanar gizo na ƙungiyar. Masu ba da kiwon lafiya ya kamata su saka hannun jari a cikin cikakken horo da shirye-shiryen wayar da kan jama'a don ilmantar da ma'aikata game da mahimmancin tsaro ta yanar gizo da mafi kyawun ayyuka don kare bayanan haƙuri. Zaman horo na yau da kullun, darussan wasan kwaikwayo na siminti, da ci gaba da sadarwa na iya taimakawa wajen ƙarfafa kyawawan halaye na tsaro da rage haɗarin kuskuren ɗan adam.

3. Rufe bayanan bayanai da Ma'ajiya mai aminci

Rufaffen bayanan majiyyaci lokacin hutawa da wucewa yana ƙara ƙarin kariya daga shiga mara izini. Masu ba da lafiya ya kamata su aiwatar da fasahohin ɓoyewa don amintaccen bayanan da aka adana akan sabar, bayanai, da na'urori masu ɗauka. Bugu da ƙari, lokacin watsa bayanai akan hanyoyin sadarwar jama'a, ƙungiyoyin kiwon lafiya yakamata suyi amfani da amintattun ladabi kamar HTTPS da VPNs don tabbatar da sirri da amincin bayanan haƙuri.

4. Sabunta Tsari na kai-da-kai da Ƙididdiga masu rauni

Sabunta software akai-akai da tsarin aiki yana da mahimmanci don magance sanannun lahani da kariya daga barazanar da ke tasowa. Masu ba da lafiya yakamata su kafa tsarin sarrafa faci don tabbatar da cewa an sabunta duk tsarin da aikace-aikace tare da sabbin facin tsaro. Ƙimar rashin ƙarfi na yau da kullun da gwaje-gwajen shiga na iya taimakawa ganowa da magance rauni a cikin abubuwan more rayuwa kafin masu aikata laifukan yanar gizo su yi amfani da su.

5. Hanyoyin Amsawa da Farfadowa

Duk da aiwatar da tsauraran matakan tsaro, ya kamata ma'aikatan kiwon lafiya su shirya don abubuwan da suka faru na tsaro. Kyakkyawan tsarin mayar da martani na abin da ya faru yana bawa ƙungiyoyi damar amsa da sauri da inganci yayin cin zarafi. Wannan ya haɗa da kafa bayyananniyar ayyuka da nauyi, gudanar da horo na yau da kullun da kwaikwaya, da aiwatar da tsarin ajiya da dawo da hanyoyin don rage tasirin abin da ya faru akan kulawar haƙuri.

Shirye-shiryen horar da ma'aikata da fadakarwa

Kiyaye bayanan majiyyaci yaƙi ne mai gudana wanda ke buƙatar sahihanci da cikakkiyar hanya. Ma'aikatan kiwon lafiya dole ne su ba da fifiko kan tsaro ta yanar gizo, ba kawai don bin ƙa'idodi ba har ma don kare marasa lafiyar su da kiyaye amana. Ta hanyar aiwatar da ƙaƙƙarfan ƙa'idodin tsaro, gudanar da kimanta haɗarin haɗari na yau da kullun, horar da ma'aikatan kan mafi kyawun ayyuka, da kuma ci gaba da kasancewa tare da sabbin hanyoyin tsaro na yanar gizo, ƙungiyoyin kiwon lafiya na iya rage haɗari, ƙarfafa yanayin tsaron su, da tabbatar da amincin bayanan haƙuri, mutunci, da samuwa.

Kare bayanan mara lafiya ba wajibi ne kawai na doka ba amma wajibi ne na ɗabi'a. Ta hanyar gina al'adar tsaro ta yanar gizo a cikin ƙungiyoyin kiwon lafiya, za mu iya kiyaye sirri da tsaron marasa lafiya, tabbatar da sun sami ingantaccen kulawar da suka cancanta. A lokaci guda, mahimman bayanansu suna kasancewa cikin kariya daga barazanar yanar gizo.

Bari mu ba da fifikon tsaro na bayanan haƙuri a cikin masana'antar kiwon lafiya kuma muyi aiki zuwa makoma mai aminci da aminci.

Sabunta tsarin na yau da kullun da kimanta rashin lahani

Ɗaya daga cikin ginshiƙai na ingantaccen dabarun tsaro na yanar gizo a cikin kiwon lafiya shine horar da ma'aikata da shirye-shiryen wayar da kan jama'a. Ma'aikata galibi sune mafi raunin hanyar haɗin gwiwa a cikin tsaro na ƙungiyar, ba da gangan ba suna fallasa mahimman bayanai ga barazanar yanar gizo. Don rage wannan haɗarin, masu ba da kiwon lafiya dole ne su saka hannun jari a cikin cikakkun shirye-shiryen horarwa waɗanda ke ilmantar da ma'aikata game da tsaron bayanai, barazanar cyber gama gari, da mafi kyawun ayyuka don kiyaye bayanan haƙuri.

Horon ya kamata ya ƙunshi batutuwa kamar tsaftar kalmar sirri, sanin yunƙurin saɓo, amintattun ayyukan imel, da kuma amfani da na'urorin da suka dace a wurin aiki. Yana da mahimmanci don tabbatar da cewa duk ma'aikata, daga ma'aikatan layin gaba zuwa masu gudanarwa, suna samun horo na yau da kullun da sabuntawa don kasancewa da masaniya game da sabbin hanyoyin tsaro da dabarun maharan.

Bugu da ƙari, ma'aikatan kiwon lafiya ya kamata su gudanar da yakin wayar da kan tsaro na lokaci-lokaci don ƙarfafa mahimman abubuwan ilmantarwa da kiyaye bayanan tsaro a sahun gaba na tunanin ma'aikata. Waɗannan kamfen na iya haɗawa da darussan wasan kwaikwayo na kwaikwaya, tarurrukan hulɗa da juna, da ci gaba da sadarwa don haɓaka al'adar tsaro ta yanar gizo a cikin ƙungiyar.

Ta hanyar saka hannun jari a cikin cikakken horo da shirye-shiryen wayar da kan jama'a, masu ba da kiwon lafiya na iya rage haɗarin kuskuren ɗan adam da haɓaka gabaɗayan yanayin tsaro ta yanar gizo na ƙungiyar su.

Amsar da ya faru da hanyoyin dawowa

Rufe bayanan wani muhimmin abu ne na kare bayanan mara lafiya a cikin kiwon lafiya. Rufewa yana canza mahimman bayanai zuwa lambar da ba za a iya karantawa ba, yana tabbatar da cewa ko da an kama bayanai, ya kasance ba zai iya isa ga mutane marasa izini ba. Ma'aikatan kiwon lafiya yakamata su aiwatar da ƙaƙƙarfan ƙa'idodin ɓoyayyen ɓoye don kiyaye bayanai yayin hutawa da tafiya.

A sauran, ɓoye bayanan ya ƙunshi ɓoyayyen fayiloli da bayanan bayanai da aka adana akan sabar ko wasu na'urorin ajiya. Ya kamata a yi amfani da ɓoyayyen ɓoye ga duk mahimman bayanai, gami da bayanan lafiyar majiyyata, bayanan biyan kuɗi, da bayanan da za a iya ganewa (PII). Wannan yana tabbatar da cewa bayanan sun kasance amintacce kuma ba za a iya isa gare su ba koda na'urar ta ɓace ko sace.

A cikin wucewa, ɓoye bayanan ya ƙunshi adana bayanai yayin da yake tafiya tsakanin na'urori, cibiyoyin sadarwa, da tsarin. Wannan yana da mahimmanci musamman lokacin watsa bayanai akan cibiyoyin sadarwar jama'a kamar Intanet. Masu ba da kiwon lafiya ya kamata su yi amfani da amintattun ka'idojin sadarwa, kamar HTTPS, VPNs, da ɓoyayyen sabis na imel, don kare bayanan haƙuri daga shiga tsakani da shiga mara izini.

Tare da boye-boye, ma'aikatan kiwon lafiya dole ne su tabbatar da amintaccen adana bayanan da aka rufaffen. Wannan ya ƙunshi aiwatar da sarrafawar samun dama, kamar ingantattun hanyoyin tabbatarwa da izini na tushen rawar, don taƙaita damar samun bayanai masu mahimmanci. Bincika na yau da kullun da sa ido kan rajistar shiga suna da mahimmanci don gano yunƙurin samun izini mara izini ko ayyukan da ake tuhuma.

Ta hanyar aiwatar da ƙaƙƙarfan ƙa'idodin ɓoyewa da amintattun ayyukan ajiya, masu ba da kiwon lafiya na iya rage haɗarin keta bayanan da kuma kare bayanan majiyyaci daga shiga mara izini.

Ƙarshe: Gina al'adar tsaro ta yanar gizo a cikin kiwon lafiya

Tsayawa software da tsarin zamani yana da mahimmanci don kiyaye ingantaccen yanayin kiwon lafiya. Sabunta tsarin na yau da kullun, gami da tsarin aiki, aikace-aikace, da facin tsaro, suna da mahimmanci don magance sanannun lahani da raunin da masu aikata laifukan yanar gizo ke iya amfani da su.

Masu ba da kiwon lafiya ya kamata su kafa tsarin sarrafa faci mai ƙarfi don tabbatar da shigar da sabuntawa akan lokaci a duk na'urori da tsarin. Wannan ya haɗa da kayan aikin kan-gida da sabis na tushen girgije. Kayan aikin sarrafa faci na atomatik na iya daidaita tsarin kuma rage haɗarin kuskuren ɗan adam.

Baya ga sabuntawa na yau da kullun, masu ba da kiwon lafiya yakamata su gudanar da ƙima na rashin ƙarfi na yau da kullun da gwajin shiga don gano yiwuwar rauni a cikin tsarin su. Waɗannan kimantawa sun haɗa da yin kwaikwayon hare-haren yanar gizo na ainihi don gwada tasirin matakan tsaro da ke akwai da kuma gano wuraren da za a inganta.

Ya kamata kimar raunin rauni ya ƙunshi duk abubuwan da ke cikin yanayin kiwon lafiya, gami da kayan aikin cibiyar sadarwa, aikace-aikacen yanar gizo, da na'urorin likitanci da aka haɗa. Ta hanyar ganowa da magance rashin ƙarfi a hankali, ma'aikatan kiwon lafiya na iya rage haɗarin keta bayanan. da shiga mara izini.